Tháng Mười Hai 5, 2017 | Bà bầu | Tag:

Bảo hiểm y tế tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản không?

Người đóng BHYT tự nguyện vẫn được hưởng chế độ thai sản trong các trường hợp khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, chuyển lên bệnh viện tuyến trên được quy định tại điều khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của luật BHYT năm 2016 cụ thể như bên dưới:

Đóng BHYT tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản không?

Hỏi: Công ty hiện nơi tôi đang làm việc đang nợ bảo hiểm (họ vẫn giữ sổ nhưng chưa đóng Bảo Hiểm Xã Hội). Hiện tôi đang mang bầu được khoảng 4 tháng. Nếu mua Bảo Hiểm Y tế ở địa phương tới khi sinh có được hưởng bảo hiểm khi sinh ở bệnh viện không? Quy định thế nào?

Trả lời của công ty Luật Minh Gia về việc hưởng bảo hiểm thai sản đối với BHYT tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT

Theo quy định tại điều 65 quyết định số: 1111/QĐ-BHXH về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT:
“1. Người lao động cùng đóng BHXH, BHYT: thời hạn sử dụng ghi trên thẻ từ ngày đầu của tháng đóng BHYT.
2. Người có trách nhiệm tham gia BHYT và người tự nguyện tham gia BHYT đóng liên tục từ lần thứ hai trở đi theo quy định của cơ quan BHXH: thời hạn sử dụng ghi trên thẻ từ ngày đóng BHYT.
3. Người tự nguyện tham gia BHYT đóng BHYT lần đầu hoặc đóng BHYT không liên tục: thời hạn sử dụng ghi trên thẻ sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT.
Để thẻ BHYT có giá trị sử dụng liên tục, trước khi thẻ BHYT hết thời hạn sử dụng 10 ngày, người tự nguyện tham gia BHYT phải đóng tiền cho đại lý thu hoặc đóng trực tiếp tại BHXH huyện”.
Theo đó, nếu như chị tham gia BHYT tự nguyện bắt đầu từ thời điểm nào thì chị sẽ được hưởng các chế độ của BHYT sau 30 ngày kể từ ngày bắt đầu đóng BHYT và được cấp thẻ BHYT đó (thời hạn bắt đầu đóng BHYT được ghi trên thẻ BHYT được cấp cho người đóng).

Chế độ & phạm vi hưởng BHYT dành cho thai sản

Khi đủ điều kiện để hưởng BHYT thì người tham gia sẽ được chi trả những khoản chi phí theo quy định tại điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cụ thể điểm b khoản 1 Điều này; chủ trì, phối hợp với cơ quan liên quan ban hành danh mục thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế”.

bao-hiem-y-te-tu-nguyen-co-duoc-huong-che-do-thai-san-khong

Do đó, chị sẽ được quỹ bảo hiểm y tể chi trả các chi phí khi sinh con nếu đủ điều kiện hưởng BHYT như đã nói ở trên.

Trân trọng!
Luật gia: Việt Dũng – Công ty Luật Minh Gia

tu khoa lien quan

  • bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản không
  • bảo hiểm y tế tự nguyện đối với thai sản
  • quyen loi bảo hiểm y tế tự nguyện nam 2016

Có thế bạn quan tâm :